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Jarida Hili limeandaliwa
na Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma

Mhariri
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Waandishi
Tabia Mchakama
Anna Massao

Msanifu
Abubakari W. Kafumba

TIRA Updates ni jarida la mtandaoni
linaloandaliwa na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma, likilenga
kutoa taarifa muhimu, kuelimisha, na
kuhamasisha umma kuhusu sekta ya
bima nchini. Jarida hili limeandaliwa
ili kufikia wadau mbalimbali wa sekta,
wakiwemo mawakala wa bima,
kampuni za bima, watoa huduma na
watumiaji wa bima.

Jarida la TIRA Updates lina taarifa za
matukio mbalimbali, ikijumuisha
uzinduzi wa miradi mipya, semina,
warsha za mafunzo, na mikutano
muhimu inayofanyika ndani ya sekta
ya bima.

Mbali na taarifa za matukio,
TIRAUpdates lina makala maalumu
zinazolenga kuelimisha umma
kuhusu umuhimu wa bima.

Aidha, toleo hili litaangazia matukio,
habari na taarifa muhimu za mwezi
Agosti 2025.
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TIRA na Konsotia ya Bima ya Kilimo Washiriki Maonesho ya Nanenane Dodoma, Elimu

Bima ya Kilimo Yatolewa

TIRA NA CRDB Kuneemesha
Sekta ya Kilimo

Viongozi Waandamizi wa ARCORP Kutoka
Misri Watembelea Sekta ya Bima Tanzania

Ushirikiano Sekta ya Bima na Vyombo vya
Habari Wadhihirika

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo
Atembelea Banda la TIRA Maonesho ya
Nanenane, Asisitiza Utoaji Elimu
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Kazi na Afya: Watumishi TIRA Wakutana
Pamoja, Washiriki Michezo Mbalimbali

TIRA Yadhamini na Kushiriki katika Tuzo za
Ubora katika Sekta ya Mawasiliano 2025
Zanzibar
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Kanda ya Magharibi - Tabora
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(Nanenane)

Scan
Kusoma Kidijiti

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana
nasi kwa barua pepe
info@tira.go.tz

Au
Piga simu bure +255 222 132 537

Tovuti yetu
www.tira.go.tz

TIRAUpdates | Toleola09-Agosti



TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

/1

TIRA na Konsotia ya Bima ya
Kilimo Washiriki Maonesho ya
Nanenane Dodoma, Elimu
Bima ya Kilimo Yatolewa

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) kwa
kushirikiana na Umoja wa
Kampuni za Bima zinazotoa
bima ya Kilimo (TAIC)
walishiriki katika Maonesho
ya Wakulima Nane Nane
yaliyofanyika kitaifa mkoani
Dodoma katika Viwanja vya
Nzuguni,ambayo yalianza
tarehe 1 Agosti na
kumalizika Agosti 10, 2025.

Aidha, ushiriki huo ulilenga
kutoa elimu ya bima
pamoja na kuhamasisha
wakulima, wafugaji na
wavuvi kutumia huduma za
bima ili kujikinga na athari
za majanga yasiyotarajiwa.

Katika kipindi chote cha
Maonesho, wananchi
waliotembelea banda la
TIRA na TAIC walipata

nafasi ya kuelewa namna
bima ya kilimo inavyoweza
kusaidia kulinda mali zao
dhidi ya changamoto
mbalimbali kama vile
ukame, mafuriko,
magonjwa ya mimea na
mifugo, pamoja na
kushuka kwa uzalishaji.

Kwa upande wa Mamlaka,
ilisisitiza kuwa bima ya

kilimo ni kinga madhubuti
inayowapa wakulima
uhakika wa kurejesha mitaji
yao na kuendelea na
shughuli za uzalishaji hata
pale majanga yanapotokea
na kuwapa utulivu wa akili
katika shughuli zao huku
ikiimarisha ustawi wa sekta
ya kilimo ambayo ndiyo uti
wa mgongo wa uchumi wa
Taifa.

TIRA Monthly Updates
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TIRA NA CRDB Kuneemesha

Sekta ya Kilimo

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) na
Benki ya CRDB
zimekubaliana kukamilisha
uandaaji wa Kanuni za
Bima ya Kilimo pamoja na
kuwajengea uwezo
wataalamu wanaohusika
katika kuendesha bima
hizo nchini ili kuleta neema
na mustakabali mzuri wa
sekta ya kilimo.

Hayo yameafikiwa Agosti
11, 2025 kwenye Kikao
maalumu baina ya

Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware na Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB
Bwn. Abdulmajid Nsekela
kilichofanyika Makao
Makuu ya Benki ya CRDB

Akizungumza wakati wa
Mazungumzo hayo Dkt.
Baghayo Saqware
amesema, Kutokana na hati
ya ushirikiano (MoU)
iliyosainiwa mwaka 2024
baina ya TIRA na CRDB

kuhusu kufanya
maboresho kwenye sera ya
kilimo hakuna budi sasa
kuanza utekelezaji wake
kwakuwa MoU imebainisha
wazi maeneo ya ushirikiano
baina ya pande hizo mbili
hivyo CRDB kuendelea
kuwezesha mchakato.

Nae kwa upande wake
Bwn. Abdulmajid Nsekela
alisema, Benki ya CRDB ipo
tayari kuendelea
kutekeleza makubaliano ili
kuleta tija kwenye kilimo

na kwamba inatazamia
kuwa na mchakato wa
uwezeshaji katika
uboreshaji wa Sera ya
Kilimo ambao ni shirikishi.

Maeneo mahsusi
yaliyobainishwa kwenye
MoU hiyo ni pamoja na
mageuzi ya sera,
utengenezaji wa bidhaa za
bima na kujengeana
uwezo.

TIRA Monthly Updates ‘
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Viongozi Waandamizi wa

ARCORP Kutoka Misri

Watembelea Sekta ya Bima

Tanzania

Baghayo A. Sagware,
pamoja na maafisa
waandamizi wa TIRA.
Kupitia ziara hiyo, ARCORP
ilieleza dhamira yake ya
kushirikiana na Tanzania
katika kuendeleza miradi ya
kisasa itakayosaidia
kuongeza ufanisi na
kupanua wigo wa
upatikanaji wa huduma za
bima nchini.

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA),
tarehe 14 Agosti 2025
ilipokea ziara ya heshima
kutoka kwa viongozi
waandamizi wa kampuni ya
ARCORP Holdings,
kampuni ya kibiashara
kutoka Misri inayojihusisha
na masuala ya uwekezaji
katika miradi mbalimbali,
ikiwemo sekta ya bima.
Ziara hiyo ilifanyika katika
Ofisi Ndogo za TIRA jijini
Dar es Salaam, ambapo
wageni hao walipokelewa
na Kamishna wa Bima, Dkt.

Aidha, ARCORP ilipata
nafasi ya kufanya
mazungumzo na Umoja wa
Kampuni Waandikishaji wa

Bima Tanzania (ATI),
ambapo walibadilishana
mawazo kuhusu fursa za
kutumia mifumo ya
kiteknolojia ili kuboresha
huduma za bima na
kuongeza uelewa kwa
wananchi.

Kama sehemu ya
mashirikiano yake, ARCORP
pia inafanya kazi kwa
karibu na wadau muhimu
wa kitaifa wakiwemo Jeshi
la Polisi Tanzania, Idara ya
Uhamiaji, na Mamlaka ya
Uwekezaji Tanzania na

Maeneo Maalum ya -
Kiuchumi (TISEZA), kwa ;
lengo la kuhakikisha
mshikamano mpana katika
utekelezaji wa miradi yake
nchini.

TIRA inatambua nafasi ya
wawekezaji katika
kuendeleza sekta ya bima
na itaendelea kushirikiana
nao ili kuhakikisha masoko
ya bima nchini yanabaki
salama, imara na yenye
manufaa kwa wananchi
wote.

TIRA Monthly Updates ‘
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Ushirikiano Sekta ya Bima na

Vyombo vya Habari
Wadhihirika

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
ilikutana na Vyombo vya
habari mbalimbali tarehe
18 Agosti 2025 jijini Dar es
Salaam na kueleza
mafanikio ya sekta ya bima
chini ya uongozi wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan.

Katika Mkutano huo
ulioratibiwa kwa
kushirikiana na Ofisi ya
Msajili wa Hazina Kamishna
wa Bima Tanzania, Dkt.
Baghayo Saqware,

Mamiaka ya Usimamiziwa Bima =

Tanzania (TIRA)

A

Miutano na

* ‘Wahariri wa Vlyombo vya Habari
-
afukho va Sexts va Brma C
| Dkt. Se=—'=Sulut

aliwasilisha Taarifa ya
Maendeleo ya Sekta ya
Bima kwa kipindi cha miaka
minne (2021-2024)
ambapo alielezea hatua
kubwa zilizopatikana katika
sekta hiyo ambapo
Wahariri Zaidi ya 40 na
Waandishi 50 walihudhuria
mkutano huo.

Wakati wa uwasilishaji wa
taarifa hiyo Dkt. Sagware

aliwahimiza wahariri na
vyombo vya habari kwa
ujumla kuendelea
kushirikiana na TIRA
akisema kuwa vyombo vya
habari vina nafasi ya
kipekee ya kuwa daraja kati
ya sekta ya bima na
wananchi, na hivyo vina
jukumu la kuhakikisha
elimu ya bima inawafikia
Watanzania wote kwa njia
mbalimbali.

“Wanahabari mnapaswa
kuwa wasemaji wabobezi
wa masuala ya bimaili
kuhakikisha jamii inapata
taarifa sahihi na zenye
kuaminika. Kupitia kalamu
na majukwaa yenu
mbalimbali , wananchi
wataweza kuelewa nafasi
ya bima katika maisha yao.”
Alisisitiza Dkt. Saqware

Kupitia mkutano huo na
programu nyingine
zilizoandaliwa na TIRA kwa
wanahabari ni wazi kuwa
ushirikiano kati ya sekta ya
bima na vyombo vya
habari utaendelea
kuimarika na kuhakikisha
mafanikio ya sekta ya bima
yanapaziwa sauti na
yanafahamika kwa
Watanzania wote.

Vyombo vya habari
vitabaki kuwa sehemu
muhimu katika ukuaji wa
sekta ya bima nchini, kwani
ndio vinavyoiunganisha
sekta hii na wananchi. Kwa
ushirikiano wa karibu na
endelevu, elimu ya bima
itaendelea kutolewa ili
wananchi washiriki zaidi
katika sekta ya bima, na
hatimae bima kubaki kuwa
nguzo muhimu ya ustawi
wa maendeleo ya Taifa.

TIRA Monthly Updates ‘
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Kilimo Atembelea Banda la
TIRA Maonesho ya Nane Nane,
Asisitiza Utoaji Elimu

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Kilimo Mhe. Mhandisi
Athuman Kilundumya
alitembelea mabanda ya
TIRA na TAIC Maonesho ya
Nane Nane Dodoma na
kupongeza mafanikio
uhamasishaji bima ya kilimo.

Aidha alitoa rai elimu hiyo

Kaiibu

ipelekwe zaidi kwa wakulima _ Upate Elim ya Bima
ili waweze kulinda mali zao Ara kwa Ana
kwa bima na kusisitiza utoaji | P
elimu zaidi kwa wananchi ili = sl R
wakulima, wafugaji na Y
wavuvi waweze kutumia na
kuongeza ujumuishi wa
bima kwa wananchi wa hali
zote wanaofanya shughuli
hizo.

TIRA Monthly Updates ‘
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Wakulima, Wafugaji na Wavuvi
Wapewa Rai Kujiunga na Bima
ili Kulinda Uwekezaji Wao

Dhidi ya Majanga Yasiyotabirika

Rai hiyo ilitolewa na
Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware wakati
akizungumza na vyombo
vya habari katika kilele cha
Maonesho ya Nanenane na
kuyataka makundi hayo
kulinda mali zao kwa bima,
alisema TIRA imelenga
kutoa elimu nchi nzima
kuhusu bima za kilimo
ufugaji na uvivu, hususan
kipindi ambacho serikali
inawekeza kupitia mpango

wa BBT. Mathalani kwa sasa
kampuni 15 zinatoa
huduma za bima ya kilimo.

Akieleza faida ya bima kwa
wakulima, Dkt. Saqware
alisema kuwa tayari wapo
ambao wameshanufaika na
bima ya kilimo akibainisha
kuwa mwaka 2023,
wakulima wa tumbaku
mkoani Tabora walilipwa
zaidi ya shilingi bilioni
mbili kutokana na hasara
walizopata, fedha

zilizotokana na mfuko wa
pamoja wa kampuni za
bima za kilimo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
CRDB Insurance na
mwakilishi wa TAIC, Wilson
Mzava, alibainisha kuwa
umoja huo umeleta bima
bora kwa bei nafuu na
malipo ya haraka, huku
ikipunguza mzigo wa
kifedha kwa kampuni moja

pale majanga yanapotokea.

Kwa upande wake, Msajili
wa Migogoro ya Bima
kutoka kwa Msuluhishi wa
Migogoro ya Bima (TIO),
Bw. Jamal Mwasha,
amesema TIO inalinda
maslahi ya watoa huduma
na wateja wa bima kwa
kutatua migogoro kwa njia
mbadala, na aliwataka
wananchi wasisite
kuwasilisha malalamiko yao
ili kushughulikiwa kwa
mujibu wa sheria.

TIRA Monthly Updates ‘
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Nawapongeza kwa Juhudi
Zenu, Ukuzaji Soko la Bima
- Dkt. Sagware

B’“IHSURHHBE ;

Kamishna wa Bima, Dkt.
Baghayo Saqware ametoa
pongezi za dhati kwa
Chama cha Mawakala wa
Bima Tanzania (IAAT)
kufuatia mchango wao
kwenye kukuza sekta ya
bima nchini.

Dkt. Sagware alitoa
pongezi hizo wakati
akisoma hotuba yake ya
ufunguzi kwenye Mkutano
Mkuu wa Mwaka wa IAAT
Agosti 15,2025 jijini Dar es
Salaam.

[
| |
| ]

\

Aidha, Kamishna alisisitiza
kuwa sekta ya bima ni
mhimili muhimu wa ustawi
wa kijamii na kiuchumi, na
kusisitiza bima hutoa kinga
dhidi ya majanga ya
kifedha na huchochea
uwekezaji, na kutoa ajira
kwa maelfu ya Watanzania.

\Mawakala wa bima, kama
daraja kati ya kampuni za
bima na wananchi,
wanabeba jukumu la
kuhakikisha wananchi
wanaelewa thamani ya
bima, wanapata huduma

NTS ASSOCIATION OF TANZANIA [IAAT)
AL GENERAL MEETING 2025

kwa wakati, na kulindwa
dhidi ya hatari mbalimbali.

Kupitia elimu ya bima
wanayoipata, Dkt. Saqware
aliwataka mawakala kuwa
mabalozi wa kuhamasisha
wananchi kuwekeza
kwenye huduma za
bima.TIRA itaendelea
kuhakikisha sheria na
kanuni zinalinda haki za
watumiaji wa huduma za
bima, kuhamasisha
matumizi ya bima kwa
sekta isiyo rasmi, na kutoa
mafunzo na vyeti

i Strategls

a
S Trekta

vinavyokidhi viwango vya
kitaifa na kimataifa kwa
mawakala.

Alimalizia hotuba yake kwa
kutoa wito kwa mawakala
wa bima kuongeza uadilifu
katika kazi, kujifunza il
kuendana na mabadiliko
ya teknolojia na mahitaji ya
wateja, na kushirikiana kwa
kutumia vyema jukwaa hilo
kama chombo cha
kubadilishana uzoefu na
kujenga misingi imara ya
ushirikiano.

TIRA Monthly Updates
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Kazi na Afya: Watumishi TIRA
Wakutana Pamoja, Washiriki

Mkoani Pwani wilayani
Bagamoyo katika eneo
lenye mandhari ya kuvutia
na utulivu, lililozungukwa
na miti na vichaka, ndipo
watumishi wa Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA)
walipokutana na kufurahia
tukio lililoacha
kumbukumbu ya kipekee.

Tarehe 20 Agosti 2025,
walitembelea eneo la
Ndoto Polepole kushiriki

, Michezo Mbalimbali .

michezo ya kujenga mwili
na akili sambamba na
kuimarisha mshikamano
wao wa kikazi.

Shughuli hiyo ilihudhuriwa
na uongozi wa juu,
menejimenti pamoja na
watumishi wa TIRA kutoka

maeneo mbalimbali nchini.

Kupitia michezo ya
kutumia utashi, lengo
likiwa ni kuongeza
ushirikiano na kuboresha
utendaji kazi. Aidha,

michezo ya kufurahisha
kama kuvuta kamba,
kuendesha baiskeli na
karata ilifanyika.
Wafanyakazi wenye vipaji
vya uchoraji, uimbaji na
kucheza muziki nao
walipata nafasi ya
kuonyesha uwezo wao,
ikilenga kuburudisha na
kuonesha mshikamanano
wa pamoja nje ya
mazingira ya kazi.

Shughuli hizi zilifanyika

mara baada ya Kikao cha
Wafanyakazi 2025
kilichoandaliwa na
Kurugenzi ya Utawala na
Rasilimali Watu tarehe 19
Agosti 2025. Katika Kikao
hicho, semina mbalimbali
kuhusu uboreshaji wa
ufanisi kazini na afya ya
akili ziliendeshwa, kwa
lengo la kuwajengea
uwezo zaidi watumishi na
kuongeza tija katika
kuimarisha utendaji kazi wa
taasisi hiyo.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA Yadhamini na Kushiriki
katika Tuzo za Ubora katika
Sekta ya Mawasiliano 2025

Zanzibar

Katika usiku uliosheheni shangwe,
hamasa, na utambuzi wa ubora wa
mawasiliano, Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
iling’ara vilivyo — si kama mgeni tu,
bali kama mdhamini na mshirika

muhimu wa maendeleo ya taaluma
ya mawasiliano nchini na kupata
tuzo maalum.

Tuzo za Ubora wa Mawasiliano
(Zanzibar Communication
Excellence Awards - ZACEA)

zilifanyika katika ukumbi wa Golden
Tulip Hotel, tarehe 7 Agosti 2025
ambapo zilikutanisha wataalamu
wa mawasiliano, Taasisi za Serikali,
vyombo vya habari, kampuni za
Mawasiliano, pamoja na wadau
kutoka sekta binafsi na za umma
kutoka Visiwani humo na Bara.

Mgeni Rasmi akiwa ni Waziri wa
Nchi, Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji Zanzibar, Mhe. Shariff Ali
Shariff. Lengo kuu la tukio hilo

lilikuwa ni kutambua na
kuenzi juhudi za ubunifu
na ubora katika tasnia ya
mawasiliano.

TIRA Monthly Updates
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TIRA Yashiriki Maonesho ya
Nanenane Kupitia Kanda ya
Magharibi - Tabora

<A™ Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania

ek TaT

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
kupitia ofisi zake za Kanda
ya Magharibi ilishiriki
kikamilifu katika Maonesho
ya Kilimo ya Nanenane
mwaka 2025 yaliyofanyika
kwenye Viwanja vya lpuli,
Jijini Tabora.

Maonesha ya 31 ya Kimataifa ya Wakulima 2025 (Nanenane)

Hailimbsy

Kupitia ushiriki huo, TIRA
iliendelea kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu
umuhimu wa bima katika
maisha yao ya kila siku,
pamoja na mchango wake
katika kulinda mali na
kuboresha ustawi wa jamii.

Aidha, wananchi walipata

nafasi ya kuuliza maswali
na kupata ufafanuzi kuhusu
huduma mbalimbali za
bima nchini.

Elimu kwa makundi
mbalimbali ya wananchi
ilitolewa wakiwemo
wakulima, wafanyabiashara,
wanafunzi na wafanyakazi

i

mbalimbali. TIRA imekuwa
ikitumia majukwaa ya
maonesho kama haya
kuimarisha uelewa wa
umma kuhusu masuala ya
bima, sambamba na
kutekeleza kauli mbiu yake
ya “TIRA kwa Soko Salama
la Bima.”

TIRA Monthly Updates
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TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

Nanenane Arusha: TIRA na
Utoaji Elimu ya Bima, Makundi
Mbalimbali Yanufaika

O mamizi wa Bima Tanzania “*
M . m!:f“_(a ygl H E Lwatf‘ra ya Wakul ima 2.0?5 (Nanﬁnane} \ Jﬁf.

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kanda ya Kaskazini
Arusha, ilishiriki Maonesho
ya Wakulima yaliyofanyika
katika viwanja vya Nane

Maonesho hayo yalianza

tarehe 1 Agosti na
kumalizika Agosti 8, 2025.
Lengo la ushiriki lilikuwa
kutoa elimu ya bima.
Agosti 3, 2025, banda la
TIRA lilitembelewa na
wanafunzi mbalimbali
kutoka Young Boys
Academy ambao walipewa

elimu ya bima kwa
kuelezwa umuhimu wa
bima ikiwemo bima za afya
na kuaswa kuwa mabalozi
wazuri wa bima kwa
wengine ili kukuza kizazi
kinachofahamu umuhimu
wa kuwa na kinga dhidi ya
majanga.

Kwa upande mwingine,
elimu kuhusu bima ya
kilimo, uvuvi na ufugaji
ilitolewa katika maonesho
hayo kwa ajili ya
kuhamasisha kukinga mali
dhidi ya majanga kama
ukame, mafuriko na
wadudu waharibifu.

TIRA Monthly Updates ‘
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Elimu ya Bima Yatolewa kwa
Wanafunzi wa Udereva Mwanza;
Njia za Kidigitali Uhakiki wa
Bima Zaelezwa

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima (TIRA) kupitia Ofisi ya
Kanda ya Ziwa, tarehe 26
Agosti, 2025 iliendesha
mafunzo maalum ya bima
kwa madereva wanafunzi
zaidi ya 150 wa chuo cha
VETA jijini Mwanza.

Mafunzo hayo yalilenga
kuwajengea uelewa
kuhusu umuhimu wa bima,
hususan kwa madereva

wapya wanaoingia kwenye
sekta ya usafirishaji wa
abiria na mizigo.

Kupitia mafunzo hayo,
wanafunzi walipatiwa
elimu ya aina mbalimbali
za bima sahihi za vyombo
vya moto.

Aidha, walifundishwa
namna ya kuchagua bima
stahiki kulingana na aina ya
chombo cha moto na

matumizi yake, jambo
linalosaidia kupunguza
migogoro na athari
zinazoweza kujitokeza
wakati wa majanga.
Mbali na hayo, TIRA pia
iliwaelimisha washiriki
kuhusu mchakato sahihi
wa kuwasilisha madai ya
bima pindi ajali au tukio la
hatari linapotokea.

Vilevile, walifundishwa njia

rahisi na za kidigitali za
kuhakiki bima za vyombo
vya moto ili kuepuka bima
ghushi. Hatua hii
inatarajiwa kusaidia kukuza
nidhamu na uelewa wa
bima miongoni mwa
madereva na hivyo
kuongeza usalama
barabarani.
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TIRA Nyanda za Juu Kusini
Yaelimisha Umma kuhusu Bima
katika Maonesho ya Wakulima
(Nanenane)

\EmMia Bimg
/a kwa Wote
(UH1

Kuishauri serikali
kuhusu masuala
yan ayohusu bima

Ofisi ya Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini
ilishiriki katika Maonesho
ya 32 ya Wakulima Nane
Nane yaliyofanyika katika
Uwanja wa John

kuanzia Agosti 1 hadi 8,
2025.

Kupitia banda lake, TIRA
ilitoa elimu kwa wananchi
wa mkoa wa Mbeya na
maeneo ya jirani kuhusu
umuhimu wa bima
mbalimbali ikiwemo bima

ELU
ni nyenzo ya
kumkq bU:_

ya afya, bima za vyombo
vya moto, bima za ajali na
nyinginezo. Msisitizo
maalum uliwekwa kwenye
bima za kilimo, ambapo
wakulima walihamasishwa
kuzitumia ili kulinda mali
zao na kujiandaa dhidi ya
majanga yanayoweza

kuathiri uzalishaji.

Maonesho hayo yalikuwa
fursa muhimu kwa TIRA
kuendelea kuhamasisha
wananchi kuelewa na
kutumia huduma za bima
kama kinga ya kiuchumi na
kijamii.

TIRA Monthly Updates
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Majibu ya Maswali
yako Kuhusu Bima

. Pata majibu ya maswali yanayoulizwa mara kwa mara

-

e

Bima ni nini?

Bima ni mkataba wa kisheria kati ya pande mbili yaani kampuni ya bima na mtu binafsi,
kikundi au kampuni (mbima), ambapo kampuni ya bima inaahidi kulipa fidia iwapo janga
lililokatiwa bima litatokea na kusababisha hasara. Hivyo, bima ni nia ya kuhamishia majanga
kwa kampuni za bima na kupata kinga dhidi ya majanga mbalimbali yasiyotarajiwa. Bima
hukatwa kwa ajili ya kukinga majanga mbalimbali yanayotuzunguka kila siku.



Majanga ni nini?

Ni hatari yeyote isiyotabirika inayoweza kusababisha upotevu wa fedha, maisha na mali.
Hatari hizi zinaweza kutokea katika shughuli mbalimbali za kiuchumi na za kijamii kila siku.
Hivyo, matukio kama ajali za vyombo vya usafiri, moto, mafuriko, magonjwa, ukame ni baadhi
tu ya majanga yanayoweza kumkumba mwananchi.

Bima ina umuhimu gani kwa mali na maisha ya mwananchi?

Bima ni muhimu kwani inahakikisha usalama wa kukabiliana na aina yoyote ya changamoto
maishani. Bima ni seshemu muhimu sana katika mipango ya mwananchi katika uwekezaji wa
kiuchumi na kijamii.

Je, ni nani anastahili kuwa na Bima?
Bima ni nyenzo muhimu sana kwa kila mwananchi, hivyo hakuna anayebaguliwa ama
kupewa kipaumbele sana katika kupata huduma za bima.

Hii ni kwa sababu kila mmoja kwa wakati fulani hukumbwa na janga aidha la kiuchumi
(kupata hasara katika Biashara, kilimo, ufugaji n.k) na kijamii (yaani kuuguliwa, kufiwa na hata
watoto kukosa ada na chakula n.k). Hivyo, kuzingatia aina hii ya uwezekano wa kupatwa
majanga, jamii yote huhitaji bima za aina mbalimbali kulingana na uhitaji.

Ni nani aliyepewa dhamana ya kutoa huduma za Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, Soko la Bima nchini linasimamiwa na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) ambayo hutoa leseni kwa kampuni za bima
ambazo hubeba dhamana ya kutoa fidia kwa wananchi waliokata bima.

Pia, wananchi wanaweza kupata huduma za bima kupitia Washauri na Madalali wa Bima,
Mawakala wa Bima kupitia Benki na Mawakala wa Bima waliosajiliwa na Mamlaka kwa
mujibu wa Sheria. Pia, kuna watoa huduma za bima wanaosajiliwa na Mamlaka kama
Wakadiria Hasara, Wakaguzi Binafsi na Wakala wa Ufuatiliaji wa Fidia.

Ni wakati gani Bima inahitajika?

Bima inahitajika mara tu unapokuwa hauna uhakika na uwezekano wa kuwa katika hali yako
ya awali iwapo janga litakupata. Hivyo, ni vema ikafahamika kuwa bima hukatwa mapema ili
kujikinga na janga kabla halijatokea. Iwapo itakatwa baada ya janga kutokea haitofaa kutoa
fidia kwa janga lililopita.

Je, ni lazima kuwa na Bima?

Kimsingi, mwananchi anawajibika kukinga mali na wapendwa wake kwa hiari yake kwa
kuwakatia bima. Pamoja na hiari hiyo, Sheria ya Usalama Barabarani Sura 168 ya Mwaka 1973,
iliyorekebishwa 2002 imewapasa wamiliki wa vombo vya moto wanaotumia barabara za
umma kukata bima ndogo (Third Party Insurance) ili kumkinga mtu wa tatu dhidi ya majanga
yanayosababishwa na vyombo vya moto.

Je, ni nani mnufaika wa Bima?
Bima hunufaisha wamiliki wa bima au wakata (policyholders) na wahanga kulingana na aina



ya bima iliyokatwa na majanga yaliyosababisha hasara. Kwa mfano, Bima za Maisha na Bima
za Afya hunufaisha mkataji bima ama wanufaika walioandikwa katika mkataba wa bima.

Kwa upande wa Bima za Muda Mfupi, mnufaika wa kwanza huwa ni mkata bima hususan
kwenye bima za moto, kilimo, ajali, biashara, n.k. Bima ndogo (Third Party) hunufaisha moja
kwa moja mtu wa tatu aliyesababishiwa janga iwe kuumizwa yeye mwenyewe ama
kuharibiwa mali zake.

Mkata bima ana wajibu katika suala zima la kupata huduma za
Bima?
Ni kweli kuwa mkata bima anao wajibu katika hatua za kukata bima na wakati bima iko hai.

Wakati wa kukata bima atawaibika kutoa taarifa zote zinazohitajika kwa ukweli usiyo na shaka
(bila kuongopa), kujaza fomu ya uhitaji wa bima na kutaja wanufaika (hii ni kwa Bima za
Maisha na Bima za Afya), kuwa na nyaraka zote muhimu wakati wa ukataji bima kabla ya
kuchukua mkataba wa bima; kufanya madai kwa mujibu wa masharti ya mkataba wa bima na
kufuata mchakato wa madai.

Je, pindi mkata bima anapopatwa na janga, ni wapi anatakiwa kutoa
taarifa?

Pindi janga lililokatiwa bima linapotokea mkata bima mwenye mkataba wa bima anapaswa
kutoa taarifa kwa kampuni ya bima iliyotoa kinga dhidi ya mali yake ili kuwezesha hatua
zingine za fidia kuendelea. Utaoaji wa taarifa uzingatie taratibu zilizowekwa katika mkataba
wa bima. Inashauriwa kutoa taarifa ndani ya masaa 24 baada ya janga kutokea.

Mhanga anaweza pia kutoa taarifa kwa wakala au dalali wa bima aliyemkatia bima. Lakini
isisahaulike kuwa ni muhimu kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na ngazi mbalimbali za
Serikali, kwa mfano: inapotokea ajali, mkata bima atoe taarifa Jeshi la Polisi - Usalama
Barabarani au nyumba inapoungua ni vema kutoa taarifa Jeshi la Zimma Moto na Uokoaji, kwa

Kutoa taarifa sehemu zote hizi hujenga msingi mzuri wa mkata bima kufidiwa bila mashaka
ya tukio kwani linakuwa limehakikiwa na ngazi husika.

Ni muda gani umewekwa kwa kampuni kushughulikia fidia kwa
mhanga wa ajali au kuharibikiwa na mali iliyowekewa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, kampuni ya bima inapaswa
kushughulikia madai ya wateja kwa muda mfupi kulingana na ukubwa wa janga na
uthibitisho wa janga lenyewe kuwa halali. Baada ya kujiridhisha kuwa janga hilo ni sahihi na
kutoa hati ya kukubali janga, kampuni itawajibika kutoa fidia kwa mteja ndani ya siku
zisizozidi 45.

Ni jinsi gani mteja anaweza kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ndicho chombo
cha Serikali kinachowajibika kumlinda mteja wa bima (mkata bima). Hivyo, ni sahihi kabisa



kwa mnufaika wa huduma za bima kuleta lalamiko lake dhidi ya huduma za bima anazopewa
na kampuni za bima zilizosajiliwa na Mamlaka. Malalamiko yanaweza kuwasilishwa TIRA
kupitia barua pepe au simu, kutegemea uko eneo gani nchini. Pia unaweza kuwasilisha
malalamiko kupitia tovuti: www.tira.go.tz ambapo utajaza fomu ya malalamiko na
kuiwasilisha.

Je, kuna tofauti kati malalamiko ya Bima na migogoro ya Bima?
Malalamiko ya bima ni tofauti kigodo na migogoro ya bima, kwani malalaiko ya bima
hutokana na huduma hafifu zinazotolewa na watoa huduma wa bima kwa wananchi
waliosajiliwa na Mamlaka na mara nyingi aina hii ya malalamiko uhusisha wahanga wa ajali
(third party) na haya huwasilishwa kwa Kamishna wa Bima kwa hatua stahiki.

Migogoro ya bima ni ile inayohusisha mteja kutokubaliana na kiwango cha fidia kutoka kwa
kampuni ya bima. Migogoro hii hupelekwa kwenye Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima
Tanzania (TIO) kwa hatua zaidi.

Je, kuna Bima kwa ajili ya kilimo na mifugo?

Soko la Bima nchini linaendelea kukua kila siku. Aina mbalimbali za bima zinatolewa ikiwemo
Bima za Kilimo naBima za Mifugo. Bima ya Kilimo hukatwa kwa ajili ya kukinga moto,
mafuriko, ukame, wanyama na wadudu waharibifu. Kwa upande wa Bima ya Mifugo,
hutolewa kwa ajili ya kukinga magonjwa, upotevu na vifo.

Je, TIRA ina mifumo yoyote ambayo inaitumia katika usimamizi wa
shughuli za Bima kwenye soko?

Ndiyo. Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ina mifumo mingi katika utoaji wa huduma
za bima: Mafno: Mfumo wa TIRA-MIS unaotumika kukata bima na kuhakiki uhalali wa bima za
vyombo vya moto na mali za mteja, mfumo mwingine ni Tanzania Import Insurance Portal
(TIP) kwa ajili ya bima za mizigo kutoka nje ya nchi kwa njia meli (bahari) na dege (anga).

Pia mfumo wa Risk Based Supervision (RBS) kwa ajili ya upokeaji wa taarifa na uchambuzi wa
viashiria vya majanga. Mifumo hii yote imeunganishwa na taasisi stahiki za Serikali pamoja na
watoa huduma za bima.

Je, ninaweza kuhakiki bima ya chombo cha moto na mali zangu?
Ndio, unaweza kuhakiki bima yako kwa kutumia mfumo wa TIRA-MIS.

Je, Kuna Bima kwa ajili watu wa kipato cha chini?

Ndio. Ipo bima kwa ajili ya watu wa kipato cha chini, bima hii hufahamika kama
"'microinsurance’. Ni bima ndogo ambayo ni kwa ajili ya kumkinga mtu asiyeweza kuingia
kwenye utaratibu wa bima yenye gharama kubwa kutokana na kiwango cha fedha
anachokipata.

Mfano kwa wale wanaofanya shughuli za uJulainga, mama/baba lishe, na wengine wenye
biashara ndogo ndogo. Bima hizi hulipa fidia endapo mbima atapata hasara kwenye biashara
yake aliyoikatia bima.
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